หน้าเว็บบอร์ด แนวทางการแต่งรถ CRV G4 การแต่งรถ CRV G4 ...จัดเต็มท่อสูตรเฉพาะรุ่นให้ de EASTA

...จัดเต็มท่อสูตรเฉพาะรุ่นให้ de EASTA

ข้อมูลแนวทางการแต่ง ชุดแต่ง ของแต่ง ล้อ แมกซ์ยาง เครื่องประดับ และการดูแลรักษารถ CRV G4
รูปภาพ

earntino Moderator
Moderator

...สัปดาห์ที่ผ่านมาแวะไปปรึกษา คุณบิ๊ก แห่งสำนักท่อสูตร TYPE ONE Innovation (สปอนเซอร์ของคลับเรา) คุณบิ๊กก็เลยจัดเต็มมาให้ โดยตัดท่อเดิมติดรถออกตั้งแต่หลังตัว Catalytic Convertor เพื่อป้องกันการตรวจจับจากสมองกล ไม่เช่นนั้นแล้วหน้าปัดจะโชว์ engine error

...จากนั้นก็จัดเดินท่อสแตนเลสคุณภาพเยี่ยม เดินยาวตลอดใต้ห้องโดยสาร ใส่หม้อพักกลางทรงกระบอกใหญ่ ต่อด้วยท่อวกขึ้นหลบปีนนกล้อหลัง แล้วม้วนลงมาเชื่อมกับสามทางแยกออกไปทางซ้ายเพื่อไปเข้ากับหม้อพักทรงกระบอกอีกตัวก่อนปล่อยออกปลายท่อขนาด 4.5"
...ส่วนด้านขวาจากสามทางก็จัดหม้อพักทรงเปลใบใหญ่กว่าด้านซ้าย เพื่อให้เกิดอัตราทดที่ลงตัวกันทั้งสองฝั่ง ก่อนปล่อยออกปลายท่อขนาดเดียวกัน 4.5"

...คุณบิ๊ก แจ้งว่าเนื่องจาก CRVG4 2.4WD นี้มีข้อจำกัดเยอะเหมือนกัน เลยต้องจัดท่อกลางให้มีขนาด dia. เล็กลงนิดนึงเพื่อรีดแรงอัดให้สมดุลย์ ผลที่ได้จะเป็น ต้นจัด กลางแรง ปลายไหลลื่น แถมยังบอกอีกว่าน่าจะแตะหลัก 200 ได้ไม่ยากนัก (โถๆๆ ถามพี่หรือยังว่าใจจะตามไปถึงหรือเปล่า ฮ่าๆๆ)
...ส่วนเสียงที่ได้จะออกเป็นเสียงเบสทุ้มๆ หนักๆ มากกว่าเสียงแหลมบาดใจ (เสียงที่ออกมาก็ได้ดั่งใจเลย)

...วันนอกรอบสัญจรโซนตะวันออกเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ได้ลองรถกันยาวๆ พอดีเลย ก็เป็นไปตามคำที่คุณบิ๊กแจ้งไว้ ลองอัดเต็มๆ ไปหลายดอก ผลอัตราเร่งต้นดีมาก ออกตัวพุ่งกว่าแต่ก่อนค่อนข้างมาก นี่ขนาดยังไม่ได้ติดกล่องคอนโทรลคันเร่งไฟฟ้าตามที่คุณบิ๊กจะจัดให้หลังกลับมาก่อน

...มาชมงานติดตั้งอย่างเนี๊ยบๆ ที่คุณบิ๊กและทีมงานจัดให้อย่างเอาใจใส่และพิถีพิถัน (ตลอดจนอัธยาศัยการต้อนรับเป็นอย่างมืออาชีพจริงๆ ข้อนี้ยอมรับเลยไม่ได้อวยครับ)

.
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
.
...คราวนี้มาลองฟังเสียงดูกันครับ
...เสียงที่ได้ไม่ค่อยเต็มเท่าไหร่ เพราะเป็นการเร่งเครื่องอยู่กับที่
...หากเพื่อนๆ อยากฟังเสียงเต็มๆ ก็ต้องฟังตอนวิ่งจริง ตั้งแต่เกียร์ 1-2-3-4-5
...ปัญหาอยู่ที่ใครจะอาสาขับตามล่ะครับ ฮ่าๆๆๆ <อันนี้มุขครับ>

kunjuja ภาพประจำตัวสมาชิก
ไมล์สะสม LV.12
ไมล์สะสม LV.12

รถสี: ขาว
รุ่นรถ: 2.0 S
รหัสสมาชิก : CG4T No: 048
สิ่งที่อยากจะบอก: ยินดีที่ใด้รู้จัก
ขอฟังเสียง งบประมานด้วยครับ มันโดน

alwee ภาพประจำตัวสมาชิก
ไมล์สะสม LV.19
ไมล์สะสม LV.19

รถสี: Silver
รุ่นรถ: 2.0S
รหัสสมาชิก : CG4T No: 134
สิ่งที่อยากจะบอก: ผมชื่อ วี ครับ
Like ให้ 100 ครั้งเลยครับ ท่านประธาน (ชอบมากเลย)
รูปภาพ

เยือนกระทู้ผมกดลิ้งค์ได้เลยครับ : viewtopic.php?f=21&t=2883

Moderator

alwee เขียน:
Like ให้ 100 ครั้งเลยครับ ท่านประธาน (ชอบมากเลย)

...ขอบคุณมากครับวี
...เรื่องท่อสูตรนี้แพลนไว้นานเหมือนกัน รอทางสำนัก TYPE ONE Innovation เค้าเซ็ตจนลงตัวถึงไปใส่มา
...เฉพาะคันของพี่ เค้าต้องทำการบ้านเพิ่ม เป็นเพราะชุดแต่ง Zercon ZX มีชุดไฟทับทิม ซ้าย-ขวา ต่ำกว่าปรกติ ทำให้ตำแหน่งปลายท่อต้องขยับเข้ามาในหน่อย เพื่อให้รับกับสันโค้งของตัวชุดแต่งครับ
...แต่ถ้าเป็นกันชน standard ปลายท่อก็จะอยู่ที่ตำแหน่งใต้ไฟทับทิมครับ

iceberg_kill ภาพประจำตัวสมาชิก
ไมล์สะสม LV.9
ไมล์สะสม LV.9

+10 ให้อีกคนงามๆ เลยครับ ท่านประธาน
ฉุย ครับ
CRV 2.0 E WHITE

onelove ภาพประจำตัวสมาชิก
ไมล์สะสม LV.4
ไมล์สะสม LV.4

รถสี: ดำ
รุ่นรถ: 2.4 4WD
สิ่งที่อยากจะบอก: เป้าหมาย มีไว้ให้ข้ามไปอีก สู้ๆ
แจ๋ว เลย !! ต้องโดนๆ ให้ได้ เสียงทุ้มแบบผู้ดี แรงไม่ตก แถมแรงดีขึ้น
ต้องหาเวลาไปโดนสักวัน
Let's all make belive'' CG4T No.259

jenghero ภาพประจำตัวสมาชิก
ไมล์สะสม LV.25
ไมล์สะสม LV.25

รถสี: เทาโพลิส
รุ่นรถ: Gen4 2.0S
รหัสสมาชิก : CG4T No: 038
สิ่งที่อยากจะบอก: Not For Sale Just For Friend
รอฟังเสียงครับท่านประธาน(ท่าทางจะเพราะเสนาะหูเป็แน่)55+
รับทำภายในลายไม้และเคฟล่าครับhttp://crvg4thailand.com/forum/viewtopic.php?f=29&t=24

MOD ภาพประจำตัวสมาชิก
ไมล์สะสม LV.14
ไมล์สะสม LV.14

รถสี: ขาว
รุ่นรถ: 2.0 E
รหัสสมาชิก : CG4T No: 168
ถามนิดครับ...มีสำหรับ 2.0 บ้างป่าวครับ แบบท่อเดี่ยวๆ อ่ะครับ วันนั้นแม่บ้านฟัง บอกเบากว่าเสียงรถคันเก่าที่ผมเคยใช้อยู่

suwann ภาพประจำตัวสมาชิก
ไมล์สะสม LV.5
ไมล์สะสม LV.5

รถสี: น้ำเงิน
รุ่นรถ: CR-V G4 2.0E
รหัสสมาชิก : CG4T No: 002
สิ่งที่อยากจะบอก: ขับรถ ต้องตามกฎอย่างเคร่งครัด
สวย แรง ยินดีด้วยครับ

Moderator

kunjuja เขียน:
ขอฟังเสียง งบประมานด้วยครับ มันโดน

jenghero เขียน:
รอฟังเสียงครับท่านประธาน(ท่าทางจะเพราะเสนาะหูเป็แน่)55+

...จัดเสียงให้แล้วครับ แปะไว้ด้านล่างสุดของโพสต์ 1 หน้าแรกครับ

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง การแต่งรถ CRV G4

CRVG4THAILAND.COM Designed By Psychosis_kill

000