หน้าเว็บบอร์ด CRV G4 THAILAND CLUB พูดคุยทั่วไปกันในคลับ ปรึกษาอาการช่วงล่าง CR-V G4 2.4 4WD ปี2014

ปรึกษาอาการช่วงล่าง CR-V G4 2.4 4WD ปี2014

พูดเรื่องทั่วไปทุกเรื่อง, เสวนากันได้แบบสุดๆ ห้องนีเลย (Talkative Room)
รูปภาพ

oum ภาพประจำตัวสมาชิก
ไมล์สะสม LV.2

ดีใจด้วยนะครับ จะได้ใช้รถอย่างมีความสุขซะที ของผมวิ่งสี่หมื่นกว่า เริ่มมีเสียงกุ๊กๆ แล้ว ก็คาดว่าน่าจะเป็นที่บูชรัดเหล็กกันโคลงนี่เหมือนกัน

buglife ภาพประจำตัวสมาชิก

ลูกหมากกันโครงหน้า ข้างละ 1,566 บาท, รวม= 3,132 บาท
ลูกหมากกันโครงหน้าหลัง ข้างละ 1,617 บาท, รวม = 3,234 บาท
ลูกหมากปีกนกล่างด้านหน้า ข้างละ 1,159 บาท, รวม = 2,318 บาท
ลูกหมากแร็คใน ข้างละ 1,702 บาท, รวม = 3,404 บาท
ลูกหมากปลายแร็ค ข้างละ 1,161 บาท, รวม = 2,322
ลูกหมากปีกนกหลังพร้อมปีกนก ข้างละ 4,699 บาท, รวม = 9,398 บาท
เริ่มต้นรวม 23,808 บาท ยังไม่รวมค่าแรง

และบู๊ชยางต่าง ๆ? ยังตอบไม่ได้
ถ้าจะเช็คช่วงล่างก่อนอย่างเดียวแบบละเอียด 530 บาท
ปัญหาเดียว ณ ขณะนี้คือแต่ละศูนย์จะไม่ยอมให้เจ้าของรถเข้าร่วมการตรวจสอบเพื่อวิเคราะห์และตัดสินใจร่วมกับช่าง เขาบอกแค่ว่าพื้นที่ช่าง ห้ามเข้าเด็ดขาด

ใครมีแหล่งซ่อมที่เป็นอู่นอก หรือแหล่งอะไหล่ที่ถูก ๆ ไหมครับ แถว ๆ รังสิต ปทุมธานี ดอนเมือง หรือใกล้ ๆ แถว ๆ นี้
CG4T No.351 คลอง 2

aud_61 ไมล์สะสม LV.3
ไมล์สะสม LV.3

ถ้าจะเปลี่ยนโช้คลองดู rewiew กะทู้นี้ เป็นแนวทางก่อนครับ

https://m.facebook.com/groups/1124551090957795?
view=permalink&id=1699348660144699&ref=bookmarks

และ

https://m.facebook.com/groups/112455109 ... =bookmarks

พอมีรูป บูช และ ตำแหน่ง ที่เปลี่ยนไหมครับ?
รบกวนขอดู หน่อยครับ, กลัวพลาด เปลี่ยนผิด

buglife เขียน:
เมื่อ 2 วันก่อน นำรถเข้าศูนย์ F เพื่อเช็คระยะ 80,000 กม. รายการก็ตามปรกติ ประมาณ 5 พันนิด ๆ
แต่สิ่งที่เพิ่มเข้าไปคือบู๊ชยางรองเหล็กกันโคลงหน้าและหลังจำนวน 4 ชิ้น คือมีหัวหน้าช่างจากศูนย์อื่น(พี่ของเพื่อน) แนะนำมาตั้งนานแล้ว แต่ช่างทุกศูนย์ที่เคยน้ำรถเข้าไปแก้ไม่ว่าจะเป็นช่างเล็ก หรือช่างใหญ่ไม่ได้ให้ความสนใจแถมบอกว่ามีผลน้อยมาก จนตัดออกได้เลย
ครั้งนี้ผมลองเช็คราคารวมค่าเปลี่ยน มันตกประมาณไม่เกิน 300 บาท ผมจึงตัดสินใจลองเปลี่ยนดู คนรับรถก็ยังงง ๆ แล้วบอกว่ามันมีผลน้อยมากนะพี่ แต่ผมยืนยัน
ผลครับหลังจากรับรถและขับออกจากศูนย์ ผมนี่โครตจะดีใจ เพราะอาการโคลงเคลงน่าเวียนหัวตลอดเวลามันหายไปเลย ผมทดสอบอยู่ 2 วัน จึงมา update ในกระทู้ ไม่อยากจะเชื่อว่ามันมีผลมากกว่าที่ผมคิดมาก ๆ เรียกได้ว่าหักปากกาเซียนกันเลยทีเดียว
ผมแนะนำให้ลองตรวจเช็คกันดูนะครับ อายุยางมันคงไม่เกิน 3 ปี มันก็จะแข็ง ไม่ยึดหยุ่น ไม่รองรับการบึดตัวของเหล็กกันโคลง
เป้าหมายต่อไปคือตามหาบู๊ชยางรองต่าง ๆ ในระบบช่วงล่างและไล่เปลี่ยนไปให้หมดทั้ง ลูกหมากกันโครง หน้า-หลัง ลูกหมากปีกนก และบู๊ชยางต่าง ๆ ลูกหมากแร็ค ลูกหมากปลายแร็ค เป็นต้น กำลังติดต่อศูนย์เพื่อเช็คราคา ผมคงไม่รอให้มันมีเสียงก่อนแล้วค่อยเปลี่ยน เสื่อมมากก็เหมือนเสีย อาการเล็ก ๆ น้อย ๆ สะสมไปเรื่อย คิดว่าเปลี่ยนไปเลยดีกว่า
ท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติม ก็บอกได้ครับ ยังอยู่ในช่วงเช็คต้นทุน (ก่อนหน้ามุ่งเป้าไปที่โช้คใหม่ มองไว้ tein + EDFC ประมาณ 6 หมื่นนิด ๆ แต่คิดว่ามันเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุมากกว่า)

aud_61 เขียน:
ถ้าจะเปลี่ยนโช้คลองดู rewiew กะทู้นี้ เป็นแนวทางก่อนครับ

https://m.facebook.com/groups/1124551090957795?
view=permalink&id=1699348660144699&ref=bookmarks

และ

https://m.facebook.com/groups/112455109 ... =bookmarks

ผมอยากแก้ปัญหาที่ต้นเหตุนะครับ ไม่อยากหลงไปกับโช้ค ซึ่งนิสัยการขับก็แค่ธรรมดาไม่ได้เหวี่ยงทุกโค้งเหมือนพวกขับเก่ง ๆ กัน ถ้าเราไม่ไล่แก้ที่ต้นเหตุ เปลี่ยนโช้คไปก็แค่นั้น เผลอ ๆ โช้คต้องทำงานอย่างหนักเพื่อรองรับแรงที่ถ่ายมาจากส่วนอื่น ๆ ซึ่งเสื่อมและแข็งกระด่างหมดแล้ว เดี่ยวขอลองไปเปลี่ยนลูกหมากกันโคลงก่อน จะกลับมารายงานเพิ่มครับ

เห็นด้วยครับ เปลี่ยนโช๊ค นี่ เสียวไส้ ว่า จะไม่ตอบ โจทย์ครับ
โดยเฉพาะพวก Tein นี่เคย เห็น กะทู้ที่ใส่ไปแล้ว ต้องถอดออก
(แล้วรู้สึกรถคุณ จะเปลี่ยน โช๊ค standard ไปแล้วด้วย)

แล้ว ราคาค่อนข้างสูง เลยอยากให้ศึกษาให้ดีก่อน เปลี่ยนครับ

buglife เขียน:
aud_61 เขียน:

และ

ผมอยากแก้ปัญหาที่ต้นเหตุนะครับ ไม่อยากหลงไปกับโช้ค ซึ่งนิสัยการขับก็แค่ธรรมดาไม่ได้เหวี่ยงทุกโค้งเหมือนพวกขับเก่ง ๆ กัน ถ้าเราไม่ไล่แก้ที่ต้นเหตุ เปลี่ยนโช้คไปก็แค่นั้น เผลอ ๆ โช้คต้องทำงานอย่างหนักเพื่อรองรับแรงที่ถ่ายมาจากส่วนอื่น ๆ ซึ่งเสื่อมและแข็งกระด่างหมดแล้ว เดี่ยวขอลองไปเปลี่ยนลูกหมากกันโคลงก่อน จะกลับมารายงานเพิ่มครับ

วันนี้เข้าศูนย์ W ใกล้ ๆ ลองเปลี่ยนศูนย์ดูหลาย ๆ ที่ เขาเช็คเร็วมาก เดินตามแทบไม่ทัน อุตสาพยายามดูตามแล้ว หูก็อือเพราะเจ็บหูนิดหน่อย(พึ่งไปหาหมอมาด้วยสิ) พยายามพูดคุยและสอบถาม อยากให้เขาดูละเอียด ๆ เสียตังก็ยอม แต่ในเมื่อเขาดูให้ฟรีก็เลยไม่อยากซักมาก
ก็เล่าอาการ และรายการอะไหล่ที่เคยเปลี่ยน ช่างก็ไล่เช็คตามนี้
- ถ้ายางรอง หรือหุ้มบู๊ชต่าง ๆ ยังอยู่ในสภาพดี ช่างไม่แนะนำให้เปลี่ยน แม้ใจเราอยากจะเปลี่ยน
- เขาก็งง ๆ ว่าเปลี่ยนบู๊ชที่รองเหล็กกันโคลงแล้วดีขึ้นจริง ๆ หรอ
- เขาก็เช็คลูกหมากกันโคลงหน้า พบลูกหมากกันโคลงหน้าซ้ายปริแตกมีจารบี/น้ำมันเยิ้มออกมา จึงตัดสินใจสั่งอะไหล่ทั้งซ้ายและขวา
- ลูกหมากกันโคลงหลังปรกติ ยางหุ้มยังอยู่ในสภาพดี และเขาบอกว่าถ้าโยกแล้วไม่ขยับก็ยังถือว่าใช้ได้ ยังอยู่ในสภาพดี
- เช็คลูกหมากปีกนกหน้าหลัง ใช้วิธีมองด้วยตา แล้วสรุปว่ายังอยู่ในสภาพดี เขาบอกว่าถ้ายางปริแตกเหล็กมันจะกระแทกกันเกินเป็นเสียงดังกุก ๆ
- เช็คลูกหมากแร็คในและนอก ใช้มือขยับ และมองด้วยตาเปล่า(+ไฟมือถือส่อง) แล้วสรุปว่ายังอยู่ในสภาพดี

สรุปคือสั่งซื้อลูกหมากกันโคลงหน้าทั้งซ้ายและขวา รอซ่อมเมื่ออะไหล่มาถึง

พอมีรูป บูช และ ตำแหน่ง ที่เปลี่ยนไหมครับ?
- ผมแนบรูปในนี้ไม่เป็นนะ แต่คิดว่าขอข้อมูลบน google ได้ไม่ยาก http://www.pajerosportmania.com/forum/i ... pic=1135.0

*** อดใจไม่ไหว กลับไปสั่งลูกหมากกันโคลงคู่หลังอีกคู่ให้มันจบ ๆ ไปเลย ช่างก็บอกว่าคู่หลังมันค่อยเสีย ส่วนใหญ่คู่หน้าจะไปก่อนเพื่อน แต่ก็อย่างว่าไม่ได้มีเวลาดูแลมันบ่อย ๆ ทำทีเดียวรอบเดียวพร้อม ๆ กันไปเลยดีกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย buglife เมื่อ เสาร์ 05 พ.ค. 2018 2:28 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

รอลุ้นหลังเปลี่ย่นลูกหมากครับ

ผมจองคิวศูนย์ เข้าไปลองเปลี่ยน บูท กันโคลง อาทิต์ หน้าครับ
แล้วมาลุ้นกัน

อ่านมาสักพักแล้วกระทู้นี้
ผมเข้าใจ( ส่วนตัวจากประสบการณ์ใช้ระ ซ่อมรถตนเองนะครับ) ว่า
ตัวรถทั้งหมด รับน้ำหนักโดย "สปริง" ครับ จุดอื่นยึดไว้ในตำแหน่งเท่านั้น แต่เคลื่อนที่ขึ้นลงได้อิสระ
เมื่อน้ำหนักรถมีการเปลี่ยนเแปลง มันจะยุบตัวหรือโยนขึ้น
การ"นิ่ง" ของรถ เกิดจากโช๊คครับ เพราะโช๊คจะทำให้สปริงคลายตัวช้างลงตามที่ยุบหรือดีดขึ้น
ลองคิดภาพตามนะครับ
100% รถที่มีอาการโยนตัวคือ โช๊คทำงานได้ไม่อย่างที่มันควรจะเป็น เพราะโช๊คที่เสื่อมสภาพ
จะหยุดการดีดตัวของสปริงไม่ได้เลย เมื่อไม่ได้รถทั้งคันที่มีน้ำหนัก ก็"โยน"
โช๊คที่ดีมักจะมีระบบ bumb & rebound ที่ดีพอๆกับ
ดีกว่านั้นอีก ปรับได้ว่าจะให้ขึ้นลงช้าเร็วอย่างไร ภาษาบ้านๆคือปรับแข็งอ่อนได้
ถ้ามองจุดนี้ ก็"แคบ" ในการวิเคราะห์
....
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ

น่าคิดครับ เรื่องโช๊ค, ผมว่าเจ้าของกะทู้ก็คง คิดเช่นนั้น(แม้แต่ผมเอง) ตอนดูกะทู้แรกๆ ก็ยังสงสัย โช๊ค
ก่อนเลย
แต่รู้สึกเจ้าของกะทู้ ก็เปลี่ยน ทั้ง โช๊ค และ สปริง standard แล้ว นะครับ และยาง standard ด้วย
ก็ยังไม่ค่อยดีขึ้น

d8nn เขียน:
อ่านมาสักพักแล้วกระทู้นี้
ผมเข้าใจ( ส่วนตัวจากประสบการณ์ใช้ระ ซ่อมรถตนเองนะครับ) ว่า
ตัวรถทั้งหมด รับน้ำหนักโดย "สปริง" ครับ จุดอื่นยึดไว้ในตำแหน่งเท่านั้น แต่เคลื่อนที่ขึ้นลงได้อิสระ
เมื่อน้ำหนักรถมีการเปลี่ยนเแปลง มันจะยุบตัวหรือโยนขึ้น
การ"นิ่ง" ของรถ เกิดจากโช๊คครับ เพราะโช๊คจะทำให้สปริงคลายตัวช้างลงตามที่ยุบหรือดีดขึ้น
ลองคิดภาพตามนะครับ
100% รถที่มีอาการโยนตัวคือ โช๊คทำงานได้ไม่อย่างที่มันควรจะเป็น เพราะโช๊คที่เสื่อมสภาพ
จะหยุดการดีดตัวของสปริงไม่ได้เลย เมื่อไม่ได้รถทั้งคันที่มีน้ำหนัก ก็"โยน"
โช๊คที่ดีมักจะมีระบบ bumb & rebound ที่ดีพอๆกับ
ดีกว่านั้นอีก ปรับได้ว่าจะให้ขึ้นลงช้าเร็วอย่างไร ภาษาบ้านๆคือปรับแข็งอ่อนได้
ถ้ามองจุดนี้ ก็"แคบ" ในการวิเคราะห์
....
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง พูดคุยทั่วไปกันในคลับ

CRVG4THAILAND.COM Designed By Psychosis_kill

000