หน้าเว็บบอร์ด CRV G4 THAILAND CLUB พูดคุยทั่วไปกันในคลับ ปรึกษาอาการช่วงล่าง CR-V G4 2.4 4WD ปี2014

ปรึกษาอาการช่วงล่าง CR-V G4 2.4 4WD ปี2014

พูดเรื่องทั่วไปทุกเรื่อง, เสวนากันได้แบบสุดๆ ห้องนีเลย (Talkative Room)
รูปภาพ

buglife ภาพประจำตัวสมาชิก
ไมล์สะสม LV.2

รถ CR-V G4 2.4 4WD พฤษภาคม ปี 2014(รุ่น 2015) พึ่งขับได้ 70,000 กม. มีปัญหาช่วงล่างโยน ๆ (ถนนในซอย) และ 100-120 หวิว ๆ ส่วน 140 ได้สั้น ๆ 120-140 เสียงช่วงล่าง-ล้อดังมาก ๆ คนทั้งข้างหลังมีอาการเวียนหัว

คำถาม: อะไรที่เป็นตัวรักษารถไม่ให้โคลงเคลง ไม่โยนตัว (รถคันนี้เปลี่ยนโช๊ค+สปริง หน้าหลังครบหมดแล้ว เปลี่ยนยางใหม่แล้ว Dunlop จากศูนย์)

อาการก่อนหน้า เพื่อลำดับความเข้าใจ
เดือนพฤศจิกายน 2559(อยู่ในประกัน) มีปัญหาช่วงล่างเสียงดังกึกขณะเลี้ยวขวา ขณะวนขึ้นลานจอดรถในห้าง นำรถเข้าศูนย์ F ทางศูนย์แจ้งว่า
- แก้ไนขันแน่นลูกหมากกันโคลงหลังซ้าย
- สาเหตุเกิดจากการกระแทกมา (คิดในใจ ตัวเราขับรถดี ไม่เคยกระแทกที่ไหน แต่ไม่อยากเถียงมาก เพราะเป็นแค่ข้อสันนิษฐาน)
- แก้ไขขันแน่นช่วงล่างทั้งหมด
คิดค่าแรง 246 บาท

เดือนกุมภาพันธ์ 2560 มีอากาศเหมือนยางกระด้างและโยนตัวเล็ก ๆ น้อย ยางไม่สึก ผมคิดว่าน่าจะคงไม่สึกแล้วเพราะยางน่าจะแข็งจนกระด้างแทน จึงทำการเปลี่ยนยางใหม่ แต่ขอเป็นเปลี่ยนยี่ห้ออื่นบ้าง เลยลอง continental procontact
- หลังจากเปลี่ยนแล้วรู้สึกนุ่มขึ้น แต่อาการโยน ๆ ไม่หาย เป็นเล็กน้อย สัมผัสได้ แต่ไม่ชัดเจน

พฤษภาคม 2560 ขับพาแม่ไปเมืองทอง ปรากฏว่าแม่อาการเวียนหัวหนัก ขากลับอวกแตกในรถ ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้าไม่เคยเป็น (ตั้งสมมุติฐานว่าแก่คงแก่ขึ้นและนาน ๆ นั่งรถที)

มิถุนายน 2560 ขับทางไกลไปชะอำครั้งแรกที่ไม่ได้ขับเอง ที่ได้นั่งข้างขับ ปรากฏว่าหลับไม่ลง รู้สึกหวิว ๆ ตลอดทาง จึงนำรถเข้าศูนย์ F อีกครั้ง ผลปรากฏว่าทางศูนย์เคลมโช๊คหลังขวาให้

หลังนำออกมาขับได้ 3-5 วัน ต้องนำกลับไปเข้าศูนย์ใหม่ ปรากฏว่าทางศูนย์บอกว่ายางไม่ดี ล้อไม่กลม แต่ที่น่าตกใจกว่าคือเด็กที่ศูนย์บอกว่าประวัติรถเลยเปลี่ยนโช๊คด้านซ้ายมา 1 ครั้งเมื่อเดือนพฤศจิกายน 2559 (ครั้งที่มีอาการเสียงดังกึก) แต่ศูนย์ไม่ได้บอก แค่บอกว่าเพราะโช๊คเคลมไม่ได้ ต้องแจ้งเคลมชิ้นอื่น ๆ แทน(แล้วเคลมโช๊คหลังขวาได้ไง)

ผมนำรถเข้าศูนย์ยาง ศูนย์ยางก็ทำการเช็คยางและแจ้งว่าปัญหาน่าจะมาจากช่วงล่าง แนะนำว่าให้เปลี่ยนศูนย์ และบอกศูนย์ว่าให้ทำหนังสือรับรองว่าเป็นปัญหามาจากยางแล้วทางศูนย์ยางจะเคลมยางให้ ทางศูนย์ยางแนะนำเปลี่ยนไปใช้ศูนย์ T

ผมทำนำรถเข้าศูนย์ T ตามคำแนะนำ ไกลหน่อย แต่ต้องลองดู ทางศูนย์ขับวนรอบ 2 รอบแล้วบอกว่าโยนจริง รู้สึกเวียนหัว ขอเช็คก่อนแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกวัน
ศูนย์โทรมาบอกว่าเป็นปัญหามาจากโช๊คหลังซ้าย เขาแจ้งว่าโช๊คงออันเนื่องมาจากแรงกระแทก แล้วแจ้งว่าทางศูนย์ใหญ่ไม่รับแคลมเพราะเคยมีการแจ้งว่าเหมือนมีอุบัติเหตุมาเมื่องเดือนพฤศจิกายน(เข้าสู่โหมด ultimate care เหมือนโดนวางยาด้วยวลีอุบัติเหตุ ultimate care ไม่รับ)
ในเมื่อศูนย์ไม่รับและระบุว่าเป็นอุบัติเหตุ แบบนี้ก็ต้องปรึกษาประกัน บริษัทประกันก็เข้ามาถ่ายรูปสอบถามอุบัติเหตุ(จะตอบยังไง ๆ ดี ขับมา 3 ปียังไม่เคยเจอ) ทางศูนย์ก็ทดสอบและชี้จุด(สันนิษฐาน)ให้ตัวแทนประกันดู ผมยังคิด ๆ ว่าพูดมาได้ไงว่าคดทั้ง ๆ ที่มองด้วยตาเปล่าไม่เห็น
แน่นอนครับ ผลออกมาประกันไม่รับเพราะไม่ได้เกิดจากอุบัติเหตุ ผมก็ไม่แปลกใจหรอกเพราะขับเองรู้ตัวตลอด
ศูนย์ไม่รับ ประกันไม่รับก็ต้องซ่อมเองไว้ก่อน รถต้องใช้ สรุปเปลี่ยนโช๊ค+สปริงหลังซ้าย เปลี่ยนสปริงขวา(โช๊คพึ่งเคลมไป) หมดไปเกือนหมื่น (ช่วงเข้าพรรษาพอดี)

นำรถออกมาขับได้ 1-2 สัปดาห์ รู้สึกโยน ๆ แถว ๆ หน้ารถ(หลังพอจะนิ่งละ) ครั้งนี้คงต้องเปลี่ยนศูนย์ใหม่เพราะศูนย์ T อยู่ไกลไป เห็นศูนย์ K2 อยู่ใกล้สุด จึงลองเข้าไปเช็คดู ปรากฏว่าศูนย์บอกว่าเป็นที่ยางอีกละ ผมกลับมาคิด ๆ หาข้อมูลดู ทุกแหล่งของข้อมูลชี้ไปที่โช๊ค+สปริง ผมจึงตัดสินใจเปลี่ยนโช๊ค+สปริงเองโดยไม่รอเคลม เพราะคิดว่ายังไง ๆ ศูนย์คงไม่รับเคลม หลังจากเปลี่ยนหัวหน้าช่างที่เคยทดสอบและฟันธงไปที่ยางยังชมว่าดีขึ้นมาก มากว่าที่เขาเคยทดลองขับทดสอบตอนรับรถ หมดไป 1.5 หมื่น

หลังจากนั้นก็ขับกลับบ้านนอกไปรับแม่ ปรากฏว่าแม่นั่งหลังได้ 1 ชั่วโมง ต้องเปลี่ยนมานั่งหน้าและแฟนไปนั่งหลังแทน(ก่อนหน้าแม่ก็เคยนั่งหลังมาตลอด) และแฟนก็บ่นว่าเวียนหัว ให้ขับช้า ๆ รู้สึกหลังปัด ๆ พอกลับมาถึง ผมไม่คิดมาก เปลี่ยนยางทันที เพราะไม่รู้จะสันนิษฐานอะไรอีกแล้ว หมดไป 2.6 หมื่น

ตั้งแต่วันเปลี่ยนยางมา 2 สัปดาห์รู้สึกเสียใจที่เปลี่ยนยางเพราะไม่ได้ช่วยอะไรเลย อาการรถยังโยน ๆ ช่วงความเร็วต่ำ 20-30กม.ชม. ความเร็วสูง ๆ ไม่ต้องพูดถึง 100-120 นี้หวิว ๆ เลย 120 - 140 ได้สั่น ๆ เพราะเสียงดังมากและสั่น ๆ (คนเคยขับ CR-V G4 จะรู้ว่ามันนิ่งระดับไหน) เวลาเข้าโค้งเหมือนขับไม้กระดานเข้าโค้ง

***จะวิเคราะห์ยังไงต่อดีครับ? สุด ๆ จริง ๆ เรียกว่าหมดรักกันเลย Honda
CG4T No.351 คลอง 2

aud_61 ไมล์สะสม LV.3
ไมล์สะสม LV.3

ก่อนอื่นแนะนำ ว่าน่าจะไป post ใน FB ของ ชม CRV/G4 ด้วย นะครับ เพราะ รู้สึก จะมีเพื่อนๆ นิยมเข้ามาดูเยอะ กว่า

https://www.facebook.com/groups/1124551090957795/

เสียดาย ที่รีบเปลี่ยนยางไป ตั้ง 2 ชุด(ถ้าอ่านไม่ผิด) เป็นบทเรียน สำหรับการวิเคราะห์ปัญหา ต้องอย่ารีบสรุปเองครับ

ผมเองก็ใช้ CRV/G4/2.4/4WD 2013 ไมล์ประมาณ 22,xxx ก็รู้สึกว่า ด้านหลัง ก็โยนๆ เหมือน กัน เวลาข้ามคอสะพาน
นี่ต้องเลีย/แตะเบรค พอควร ไม่งั้น จะมีอาการ ดีด-สะบัดๆๆ ยิ่งถ้าขับคนเดียว ยิ่งต้องระวัง

ผมเปลี่ยนล้อเดิม ขอบ R18 มาเป็นล้อ R17/MC พอได้ความนิ่มนวล มา ดีกว่า R18 พอควร แต่อาการ โยนๆ กะเด้งๆ ไม่หาย

คงต้องยอมรับสภาพ ไม่อยากไปทำอะไรมากกว่านี้ (กลัวได้ไม่คุ้ม หรือ หนักกว่าเดิม)

ไม่แน่ใจว่า เจ้าของกะทู้ เปลี่ยนโช๊คเดิม standard หรือ upgrade เป็นยี่ห้ออื่นครับ?

แล้วตอนออกรถมาใหม่ๆๆ เป็นหรือเปล่าครับ? (แต่ของผมเป็นมาตั้งแต่แรกออกรถแล้วครับ)

และคงต้องรอเพื่อนๆ ท่านอื่นๆ มาช่วยร่วม ออกความเห็นครับ

ปรกติรถจะไม่โยน แรงสั่นสะเทือนจะเป็นแนวดิ่งซะส่วนใหญ่ อาการของรถพึ่งเป็น ไล่เรียงมาได้ 6-8 เดือน ค่อย ๆ เป็น ทำให้แรก ๆ จับอาการยาก จนกระทั่งคนที่นั่งด้วยเริ่มบ่นกันถึงเอาเข้าศูนย์เรียงตามลำดับอาการ ก็ต้องทดลองเปลี่ยนดู อาการก็ดีขึ้นตามลำดับที่เปลี่ยนโช๊ค+สปริง
เนื่องจากรถอยู่ในประกัน 3ปี + ultimate care ทุกอย่างจึงเปลี่ยนอะไหล่จาก honda ไม่ได้ upgrade อะไร เพื่อตัดปัญหาการโยนปัญหาของ honda ขนาดไม่ได้เปลี่ยนยางของเดิม ยังโดนโยนปัญหาไปที่ยางถึง 2 ครั้ง และพอเปลี่ยนยางกลับไปใช้ของเดิมก็ไม่ได้มีผลอะไร
อาการโยนตัว ผมจะเรียกเพิ่มว่าดุกดิก เพราะมันรู้สึกแบบนั้นจริง ๆ เหมือนตัวดุกดิกหน้ารถ

สรุปตอนนี้ เปลี่ยน โช๊ค+คอยส์สปริง(Standard Honda), ทั้ง หน้า - หลัง แล้ว
และเปลี่ยน ยาง(ขนาดเดิม 225/60/R18) แล้ว ก็ยังไม่เหมือนเดิม (ตอนออกรถมาใหม่ๆ) เหรอครับ?

นอกจาก 3 ผู้ต้องสงสัย(โช๊ค-คอยสปริง-ยาง) แล้ว ยังมีอาการเดิม นี่
ผมยังนึกไม่ออก เลย ว่า ยังมีอะไรอีก??

หรือ เหล็กกันโคลง, บูช, ยางแท่านเครื่อง+ เกียร์, ยาง sub-fram (ไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่า)
ที่ อาจจะสงสัยได้ แต่ไม่อยากให้ลองเปลี่ยนเลย กลัวเสียตังส์ เปล่าๆๆ

แต่เหล็กกันโคลง นี่ ไม่น่าจะเสีย เลย (รวมถึงคอยสปริงที่เปลี่ยนไป ผมก็ว่า ไม่น่าจะเสีย แต่อาจจะเป็นไปได้ ว่าผิดเบอร์มา เช่น ของรุ่นอื่น ต้องดู P/N)

ลองปรับลมยาง ให้อ่อนลง ดูหรือยังครับ?(มาตรฐาน น่าจะ 30/30 psi)

เห็นใจเลยครับ กับ อาการพวกนี้ ถ้า แก้ไม่หายนี่มัน หงุด หงิด กวนใจ อาจจะพาล ให้ ขาย รถไปเลย (ผมเพิ่งขาย Nissan/Teana/J32/2012 ไป เพราะอาการ ประเภท กะด้าง/กะเด้งๆๆ แบบนี้แหละครับ ผมขนาดเปลี่ยนยางจาก YoKohama เป็น Micchelin-ขนาดเดียวกัน เพื่อตัดตัวแปร เรื่องยางคนละยี่ห้อ ก็ไม่เห็นความแตกต่างอะไรชัดเจน แล้วสุดท้ายก็ลองเปลี่ยน โช๊ค+คอยสปริง ก็ไม่รู้สึกอะไรชัดเจน สุดท้าย เห็นผลนิดหน่อยตอนลดขนาดล้อลง จาก R17 เป็น R16) แต่ ก็ยังมาเจอใน CRV เหมือนเดิม เลย ต้องลองเปลี่ยนล้อเป็น R17 ดู แต่ก็ยัง ไม่ค่อยพอใจนะครับ แต่ไม่อยาก ทำอะไร ให้ผิดจาก standard ไป เช่น พวก โช๊ค Tein อะไร พวก นี้ ไม่เอาเลยครับ

ยังไม่เหมือนเดิม (ตอนออกรถมาใหม่ๆ)?
- ถูกต้องครับ มันดีขึ้นตามที่เปลี่ยน แต่ยังไม่เหมือนเดิม

ได้ข้อมูลมาใหม่ เดี่ยวจะลองปรับลมยางดู ศูนย์เติมมา 33-34 เดี่ยวจะลองลดลงเหลือ 30psi ตามคำแนะนำครับ

ลมน่าจะเกินไปเยอะ นะครับ ลองดู plate ที่ฝั่งประตูคนขับดู ครับ
ถ้าจำไม่ผิด 2.4/225/60/R18 น่าจะ 30/30
เป็นผม จะลองลงไป ถึง 26/26 อาจจะ ค่อยๆ ลง ที ละ 2psi/ล้อ
แล้วค่อยๆ จับสังเกตครับ
โชคดีครับ

oum ภาพประจำตัวสมาชิก

ผมว่า น่าจะเป็นที่โช๊คครับ ของผมเป็น G4 MC 4wd 2.0 ก็รู้สึกได้ถึงอาการโยนๆ ตอนประมาณหนึ่งหมื่น ไม่นิ่งเหมือนตอนห้าพันกิโลแรก มีปัญหาโช๊คหลังขวาแตกตอนสองหมื่นก็เคลมไป นี่สี่หมื่นโช๊คหลังซ้ายดังอีกก็เคลมไปอีก ผมว่าโช๊คหลังของรุ่นนี้น่าจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ การที่เปลี่ยนโช๊คใหม่แต่เป็น OEM น่าจะช่วยได้แต่ไม่มากเพราะใช้ไปสักพักก็จะเป็นอีก ผมจะสังเกตจากตอนรถใหม่วิ่งผ่านลูกระนาดไม่ต้องหยอด รูดไปได้เลย แต่ตอนนี้ต้องหยอดเพราะรถจะกระเด้งมาก ส่วนวิ่งความเร็วสูงไม่ต้องพูดถึง มีโอกาสหลุดสูงมาก ตอนนี้ผมก็อาศัยขับช้าๆ ไว้ เนื่องจากกำลังดูว่าจะเปลี่ยนโช๊ค Aftermarket ครับ

เห็นอุปกรณ์ พวกนี้ แต่ไม่กล้าลองครับ

https://m.facebook.com/groups/178639327 ... 4002069024

เพื่อนแนะนำให้ลดลมยางลง เพราะอัตราการปั้ม-คลายตัวของโช๊คไม่เท่ากัน ถ้ายางแข็งแต่บรรทุกเบาก็จะทำให้โช๊คเด่งมากกว่าปรกติ และตอนนี้ปรับลมยางลงเหลือ 30psi เรียบร้อย รู้สึกดีขึ้นมาก ดีแบบนุ่ม ๆ ตั้งใจว่าจะเอาไปให้เพื่อนเช็คช้ำอีกครั้ง เพราะอาการแกว่ง ๆ โยน ๆ แบบไม่มั่นใจยังไม่หายขาด

ได้ผลอย่างไร รบกวน สรุปเป็นวิทยาทาน แก่ท่านอื่นๆ ด้วย ครับ
ทดลองลดลมยาง ไม่มีต้นทุนอะไร (ยกเว้นเผลอลดต่ำเกินไป จนบดแก้มยาง)

สุดท้ายน่าจะต้องมีคำตอบ เพราะรถคุณ buglife นี่เปลี่ยนจนเกือบหมดแล้ว สำหรับชิ้นส่วนผู้ต้องสงสัย เกือบทุกชิ้นแล้ว

หวังว่าจะได้รถคันเดิมกลับมาโดยเร็วครับ

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง พูดคุยทั่วไปกันในคลับ

CRVG4THAILAND.COM Designed By Psychosis_kill

000