หน้าเว็บบอร์ด แนวทางการแต่งรถ CRV G4 D.I.Y. ทำเองใช้เองรถ CRV G4 DIY เพิ่มช่องขยายไฟเบ้าจุดบุหรี่เอนกประสงค์ด้านขวามือ

DIY เพิ่มช่องขยายไฟเบ้าจุดบุหรี่เอนกประสงค์ด้านขวามือ

เทคนิคและวิธี การ ถอด แก้ไข สร้าง ซ่อม รื้อ และ ตกแต่ง CRV G4 ด้วยตนเอง
รูปภาพ

pp crv ภาพประจำตัวสมาชิก
ไมล์สะสม LV.14

สวสัดีครับ วันนี้มีไอเดียมานำเสนอ เหมือนเคยครับ เป็นงาน ที่ภาคภูมิใจมากครับ จริงๆแล้วไม่ยากครับ
แต่ ผมใช้เวลา 4ชั่วโมงในการรื้อรถ ลองตัดลองต่อครับเลยเสียเวลาหน่อยแต่ตอนนี้จะทำให้ใครผมขอ หนึ่งชั่วโมงครึ่งครับ
อาจจะไม่ถึง เพราะเข้าใจขั้นตอนแระครับ ร่ายมาซะยาว เริ่มกันเลยดีกว่าครับ
เรื่องของเรื่อง
1. อุปกร์ที่ชาร์ตไฟต่างๆของ CRV มันอยู่ด้านซ้ายมือครับ ไม่ค่อยถนัดเลยครับ เลยอยากได้เอาไว้ด้านขวา เพราะอุปกรณ์บางอย่าง
ใช้ ติดด้านขวาแต่ต้องเดินสายชารต์อ้อมมาผ่านคอลโซลหน้าผ่านพวงมาลัยขวางหูขวางตาเหลือเกิน
2 .จะทำแบบฝังเบ้าสวิทย์ ก็ เต็มทุกเบ้าละครับ ก็เลยคิดว่าจะทำแบบไหนอย่างไรให้เกิดประโยชน์มากที่สุด
3.ปัจจุบันนี้ อุปกรณ์ต่อพ่วงเยอะครับ GPS กล้องหน้ารถ ฟอกอากาศ ชาร์ตโทรศัพท์ 55555 เยอะจริง
ก็เลยเกิดไอเดียนี่ขึ้นมาอีกแล้วครับ ทำเพิ่มมันซะอีก 1อันสิ ว่าแล้วก็มาดูกันเลยครับ
ขั้นตอน
1ก็นำอุปกรณ์ช่องขยายที่จุดบุหรี่ มาตัดต่อเพื่อลอดบรเวณคอพวงมาลัยเพื่อเก็บสายครับ(ต้องตัดหัวเสียบแล้วมาต่อใหม่ครับ)
2.นำช่องขยายไฟจุดบุหรี่ หาจุดยึดติดกาว 2หน้าที่เราคิดว่าแจ่มที่สุดถนัดใช้งานที่สุดครับ ของผมก็แถวๆพวงมาลัยครับที่พอดีสวยๆสบายๆ
3.ถอดบริเวณ คอลโซลกลางออกมาเพื่อนำสายไฟที่เดินลอดมานั้นมา ตัดต่อกับสายไฟที่จุดบุหรี่บริเวณคอลโซลกลางครับ
แค่นี้ก็เสร็จครับ ผมปล้ำตั้ง 4ชั่วโมง เนื่องจากแกะไม่เป็นลองผิดลองถูกครับ ดูตามภาพเลยครับ ที่นี้ผมก็มีที่ชาร์ตด้านขวามือแถมยังเหลือเอาไว้ชาร์ต GPS หรืออื่นๆ โดยไม่ต้อง อ้อมสายไฟแล้วครับ

รูปภาพ
อันนีเป็นช่องขยายจุดบุหรี่นะครับหาซื้อได้ตามอินเตอร์เนตครับมีหลายแบบ หลายสไตล์ให้ซื้อกันใช้กันครับ

รูปภาพ
อุปกรณ์ตัดต่อ เชื่อมสายไฟ ครับ สั่งจากเน็ตเหมือนกันครับ

รูปภาพ
เปิดคอลโซลกลาง ออกมาแล้วเชื่อมกับสาย ไฟ จุดบุหรี่เดิมครับ อ้อ เลือสายไฟ สำหรับรถยนต์มาใช้นะครับ จะได้ทนกระแสไฟนะครับ
ฟิวของที่จุดบุหรี่เดิม 20A สบายๆ ครับ ต้องหาสายไฟดีๆครับ

รูปภาพ
อันนี้เสร็จแล้วครับ สวยงามจริงๆสะดวกด้วยครับดูแล้วเหมือนมาจากโรงงานอีกแล้วครับท่าน

รูปภาพ

หวังวาคงมีประโยชน์กับเพือ่น สมาชิกกันบ้างนะครับ ที่ไม่ถนัดซ้าย และกลัวสาย เกะกะ แถมยังเพิ่มช่องต่อพ่วงได้อีก 1-3ช่องเลยนะครับ

noppa99 ภาพประจำตัวสมาชิก
ไมล์สะสม LV.22
ไมล์สะสม LV.22

รถสี: Black
รุ่นรถ: 2.0 E 4WD
รหัสสมาชิก : CG4T No: 435
:) สุดยอดครัฟ คุณpp crv มีฝีมือจริงๆในด้านนี้ :)

pp crv ภาพประจำตัวสมาชิก

noppa99 เขียน:
:) สุดยอดครัฟ คุณpp crv มีฝีมือจริงๆในด้านนี้ :)

ขอบคุณมากครับ ไอเดียนี้เกิดจากการไม่ถนัด ด้านซ้ายนะครับ และก็เหนบางเจ้าเขามี ด้านขวามานะครับ ครูพักลักจำนะครับ เป็นรถตัวเองกล้ารื้อเต็มที่ครับ

แบบนี้ดีเลยครับ จะกลับไปลองบ้างครับ

ย้อนกลับไปยัง D.I.Y. ทำเองใช้เองรถ CRV G4

CRVG4THAILAND.COM Designed By Psychosis_kill

000