หน้าเว็บบอร์ด ข้อมูลการใช้งาน CRV G4 ปัญหาการใช้งาน CRV G4 ไปแล้วค้าบ แบตเตอรี่ปีแรก

ไปแล้วค้าบ แบตเตอรี่ปีแรก

พูดคุยถึงการใช้งาน, ปัญหาต่างๆที่พบ และวิธีแก้ไข, แนะนำ ในการใช้รถ CRV G4
รูปภาพ

pattrawut ไมล์สะสม LV.1
ไมล์สะสม LV.1

ของผม 13 เดือน(หมดเร็วที่สุดที่เคยใช้รถมากว่ายี่สิบปี)
โทรเรียก Honda ultimate care เหมือนกัน(บริการดีจริงๆ)

xworawit ภาพประจำตัวสมาชิก

แบตเตอรี่ที่ใส่ ขนาดเล็กไปนิดนึงสำหรับรถ CRV อายุการใช้งานมันเลยสั้นลง จริงๆ HONDA น่าจะเว้นพื้นที่ไว้ให้ใส่แบตเตอรี่ขนาดใหญ่ขึ้นจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆ

Bernabeus ภาพประจำตัวสมาชิก
ไมล์สะสม LV.3
ไมล์สะสม LV.3

รถสี: BLACK
รุ่นรถ: CRV 2.4EL 2WD
รหัสสมาชิก : CG4T No: 128
ของผมไปตั้งแต่ 1 ปี 1 เดือนล่ะคร้าบบบ
รูปภาพ

suad1 ไมล์สะสม LV.1

1 ปี 1 เดือนเหมือนกันคร่า
กลัวเหตุการณ์แบบ จขกท.เหมือนกัน
มีอาการเตือนไรบ้างมั๊ยคะ

ผมน้อยสุดเลย 9เดือนครึ่ง จอดซื้อของประมาณครึ่งชั่วโมง กลับมาที่รถอยู่ๆสตาร์ทไม่ติด สุดท้ายจั๊มแบตแล้วเข้าศูนย์เคลมแบตลูกใหม่ครับ

sommainoi ไมล์สะสม LV.1

ผมใช้ไปปี6เดือน ช่างที่ศูนย์บอกว่าต้องเปลี่ยนแบตใหม่ประมาณ2200ที่จริงก็ยังใช้งานได้อยู่แต่ชอบเดินทางเป็นประจำเดี๋ยวไปหมดกลางทางหาเรื่องใส่ตัว ผมเลยไปเปลี่ยนที่ร้านประจำหมดไป1800..คราวนี้น่าจะใช้ได้นานกว่าเดิม :D

pattrawut ไมล์สะสม LV.1

pattrawut เขียน:
ของผม 13 เดือน(หมดเร็วที่สุดที่เคยใช้รถมากว่ายี่สิบปี)
โทรเรียก Honda ultimate care เหมือนกัน(บริการดีจริงๆ)

ลูกที่ 2 ใช้กึ่งแห้งของ Pana ก็ได้แค่ 13 เดือน เช็คไดชาร์ทก็ปกติ ในรถก็ไม่ได้เสียบอะไรเลยไม่รู้ผิดปกติตรงไหน???
ลูกใหม่ลองใช้ 3K แบบแห้งจะได้สักกี่เดือน

oum ภาพประจำตัวสมาชิก
ไมล์สะสม LV.2
ไมล์สะสม LV.2

วันก่อนเข้าเช็ค 20000 โล ศูนย์บอกว่าแบตอ่อน มีไฟ 9 v กว่าๆ แนะนำให้เปลี่ยน แต่ผมมาเปลี่ยนเองข้างนอก ก็ไม่ถึงกับไฟหมดแต่ก็ปลอดภัยไว้ก่อน เพราะเห็นว่ารถรุ่นนี้ถ้าแบตหมดจะไม่มีการเตือนเหมือนรุ่นก่อนๆ สรุปของผม 1 ปี 3 เดือน เปลี่ยนก่อนหมดครับ

ps339 ภาพประจำตัวสมาชิก
ไมล์สะสม LV.4
ไมล์สะสม LV.4

ของผม ใช้มา 2 ปี 5 เดือน ล่ะครับ ยังปกติ เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา ลืมเปิดไฟหรี่ ทิ้งไว้ตั้งแต่ 3 ทุ่มกว่า มารู้เอา 10 โมงเช้า คิดว่าคงต้องถอดแบตออกมาชาร์ต ล่ะ แต่ start เครื่องดู ติด ปกติดีครับ วางแผนไว้ ถ้าเปลี่ยน จะเอา Bosch แบตเตอรี่ 65B24L ขนาด 52 amp ครับ (รถวิ่งได้ 2.3 หมื่น แต่เช็คระยะ 3 หมื่น ไปแล้ว)

ของผมก็ 13 เดือน และรู้สึกตั้งแต่เดือน 9 ว่าแบตเริ่มมีปัญหาแต่ไม่คิดอะไร หลังแบตเสียเลยถามศูนย์เรื่องแบต ไมเสื่อมเร็ว กลับได้คำตอบว่ามีประกัน แบต 1 ปี ใครรู้ว่าแบตเริ่มมีปัญหาก่อน 1 ปี รีบให้ศูนย์เช็คนะครับน่าเคลมได้บ้าง

ของผมปัญหาไม่จบแค่นั้น เปลี่ยนแบตลูก 2 ผมเปลี่ยนแบบแพงเลยใช้ยี่ห้อ stinger เลยคิดว่าใช้ยาว ที่ไหนได้ 15 เดือนแบตเสื่อม เลยเปลี่ยนเป็น ลูก 3 เป็น GS ใช้ไม่ถึงปีแบตเสื่อม ให้ร้านเช็ค สรุปได้ว่า ไดชาร์ตทำงานไม่ตัดเมื่อไฟเต็ม แบตเลยบวม ผมเลยพอสรุปได้ว่า ตั้งแต่แบตลูกแรก น่าจะเกิดจากไดชาร์ต มีปัญหา ซึ่งรถไม่ถึง 4 ปี ไดเสีย แอบเซ็งมาก ค่าเปลี่ยนทั้งลูกที่ศูนย์เกือบ 20,000 บาท ลมแทบจับ :cry: :cry: :cry:

เลยฝากเพื่อนสมาชิกครับ ว่า แบตเสื่อมเร็วกว่าปกติ ลองให้ศูนย์เช็คเรื่องไดชาร์ตเผื่อไว้ด้วย ถ้ายังอยู่ในประกัน ส่วนของผมหมดประกันละ รับกรรมไปครับ

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปัญหาการใช้งาน CRV G4

CRVG4THAILAND.COM Designed By Psychosis_kill

000