หน้าเว็บบอร์ด ข้อมูลการใช้งาน CRV G4 ปัญหาการใช้งาน CRV G4 เสียงวี๊ดเบาๆตอนเร่งความเร็ว

เสียงวี๊ดเบาๆตอนเร่งความเร็ว

พูดคุยถึงการใช้งาน, ปัญหาต่างๆที่พบ และวิธีแก้ไข, แนะนำ ในการใช้รถ CRV G4
รูปภาพ

earthja_55 ภาพประจำตัวสมาชิก
ไมล์สะสม LV.6

รถสี: modern steel metallic
รุ่นรถ: 2.0E
รหัสสมาชิก : CG4T No: 362
Ysp เขียน:
ของผม 2.4 4WD เดิมๆ สัปดาห์นี้เพิ่งจะเป็นเสียงดังวี๊ดๆ ตลอด ดังมากตอนออกตัว และเมื่อขับออกไปก็เบาลง พอแตะคันเร่งก็มีเสียงดังตามมา
ขับแล้วรู้สึกรำคาญมากครับ เสียงดังมาจากห้องเครื่องครับ

ของเราดังเฉพาะช่วงความเร็วที่บอกค่ะ เลยไปแล้วไม่ดัง (เหมือนสมัยใช้แจ๊ส ดังที่ 80 กม./ชม.เท่านั้น เลยไปหรือตำกว่าไม่ดังค่ะ แก้ยังไงก็ไม่หาย เฟืองเกียร์ยังได้เปลี่ยนเลยก็ไม่หาย ของเพื่อนหลายคันก็ดังที่ความเร็วนั้น เปลี่ยนไปก็ไม่หาย สรุปว่า ธรรมชาติของเกียร์ ใช้ไปจนขายรถตอนวิ่งไป 380000 กม. เกียร์ก็ไม่พังค่ะ)

ถ้าดังทุกครั้งที่เหยียบคันเร่ง เราเคยเจอสมัยใช้ jazz ค่ะ เอาไปให้ศูนย์ดู เค้าบอกว่าเป็นที่ลิ้นปีกผีเสื้อมันอะไรซักอย่างอ่ะค่ะ จำไม่ได้แล้ว 10 ปีผ่านไปแล้วค่ะ เอาไปให้ศูนย์แก้หายค่ะ

Ysp ไมล์สะสม LV.1
ไมล์สะสม LV.1

รถสี: ขาว
รุ่นรถ: CRV 2.4 4WD
รหัสสมาชิก : CG4T No: 390
ดังจากชุกลูกรอกสายพานครับ. เปิดฝากระโปรงหาเจอแล้วครับ ต้นเหตุเสียง คงต้องเคลมล่ะครับ
.......รักการเดินทาง ท่องเที่ยวไปกับรถคู่ใจ CRV2.4WD & X6 3.0D xdrive

Ysp ไมล์สะสม LV.1

รุ่นรถ: CRV 2.4 4WD
รหัสสมาชิก : CG4T No: 390
เข้าศูนย์ เคลมแล้ว อาการหายสนิทเลยครับ :D
.......รักการเดินทาง ท่องเที่ยวไปกับรถคู่ใจ CRV2.4WD & X6 3.0D xdrive

phop.thanapat ภาพประจำตัวสมาชิก

รุ่นรถ: 2.4 EL 2WD
รหัสสมาชิก : CG4T No: 252
สิ่งที่อยากจะบอก: Share and Learn
ของผม 2.4 2WD ก็เป็นครับ ช่วงย่านความเร็วเดียวกับ เจ้าของกระทู้เลยครับ เคยเอาเข้า 0 ก็บอกว่ามีหลายปัจจัย บางครั้งก็อาจจะเกียร์ ซึ่งถ้าเกียร์ก็ต้องรื้อ และเปลี่ยน พอดีผมไม่ค่อยรำคาญ (หรือชินแล้ว) เลยใช้ต่อไปก่อนครับ แต่ไม่ได้มีเสียงทุกครั้งไป นานๆ เจอหนหนึ่งครับ

PMC ภาพประจำตัวสมาชิก
ไมล์สะสม LV.41
ไมล์สะสม LV.41

เช็คลูกลอกสายพานครับ และ ถ้าไม่เจอ เช็คลูกปืนล้อหน้า ด้วยเลยนะครับ
แวะทักทายและชมผลงานได้ครับ
viewtopic.php?f=29&t=20

earthja_55 ภาพประจำตัวสมาชิก

รถสี: modern steel metallic
รุ่นรถ: 2.0E
รหัสสมาชิก : CG4T No: 362
PMC เขียน:
เช็คลูกลอกสายพานครับ และ ถ้าไม่เจอ เช็คลูกปืนล้อหน้า ด้วยเลยนะครับ

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวเข้าเช็ค 10000 กม. จะให้ช่างดูค่ะ (ไวมาก รถ 2 เดือน วิ่งจะหมื่น กม. แย้ววว)

ปล. สวัสดีค่ะ พี่ PMC เราเคยเจอกันตอนเอา Mitsubichi lancer EX ไปติดเครื่องเสียงที่ร้านพี่ค่ะ ตอนแรกว่าจะเอา CIVIC ไปติด แต่เปลี่ยนเป็น CRV ซะก่อน

parkpook ภาพประจำตัวสมาชิก
ไมล์สะสม LV.2

รถสี: เงิน
รหัสสมาชิก : CG4T No: 493
ขอขุดกระทู้หน่อยนะครับ
ไม่แน่ใจว่า จขกท ทราบสาเหตุที่แท้จริงหรือยังครับ
พอดีรถผมน่าจะมีอาการเดียวกันเลย คือตอนเร่งเครื่องจะมีเสียงวี๊ดๆ จะเริ่มดังตอนรอบเครื่องประมาณ 2500 รอบขึ้นไป
รถใช้มา 88,000 กม. ครับ ก่อนหน้านี้ไม่มีเสียงดังแบบนี้ครับ

แจ้งข้อมูลเพิ่มเติม
เป็นเครื่อง 2.4 2WD รุ่น Minor change ออกมาประมาณ 2 ปีครับ
ไม่ได้ติดเครื่องเสียงเพิ่มเติมครับ เดิมๆทุกอย่าง

พบสาเหตุแล้วครับ เกิดจากลูกรอกสายพานดัง
เอาเข้าศูนย์ เคลมเปลี่ยนชุดลูกรอกไปแล้ว (ถ้าหมดประกันก็เสียค่าใช้จ่ายประมาณ 4,500 บาท)

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ปัญหาการใช้งาน CRV G4

CRVG4THAILAND.COM Designed By Psychosis_kill

000