หน้าเว็บบอร์ด ข้อมูลการใช้งาน CRV G4 ปัญหาการใช้งาน CRV G4 เสียงวี๊ดเบาๆตอนเร่งความเร็ว

เสียงวี๊ดเบาๆตอนเร่งความเร็ว

พูดคุยถึงการใช้งาน, ปัญหาต่างๆที่พบ และวิธีแก้ไข, แนะนำ ในการใช้รถ CRV G4
รูปภาพ

earthja_55 ภาพประจำตัวสมาชิก
ไมล์สะสม LV.6

รถสี: modern steel metallic
รุ่นรถ: 2.0E
รหัสสมาชิก : CG4T No: 362
ข้อมูลรถนะคะ
CRV 2.0E 4WD ออกรถมาเมื่อ 18 สค. 57 ค่ะ ไม่ได้ติดกันสาด ไม่ได้เปลี่ยนเครื่องเสียง (เดิมๆทั้งคัน) ตอนนี้วิ่งไป 5 พัน กม.แล้วค่ะ
สังเกตุว่าช่วงที่เร่งความเร็วขึ้นพอ 40 กม./ชม. -- 80 กม./ชม.--100 กม./ชม.
ที่สามช่วงนี้จะได้ยินเสียงวี๊ดเป็นช่วงสั้นๆค่ะ ทั้ง 3 ช่วง เลย
(เดาว่าเป็นเสียงเกียร์ เพราะเคยใช้ jazz idsi เมื่อปี 04 เป็น CVT ก็มีเสียงวี๊ดๆ แบบนี้เช่นกัน เอาเข้าศูนย์ศูนย์เปลี่ยนเฟืองเกียร์ให้ก็ยังดังอยู่เหมือนเดิมในช่วง 80 กม./ชม. ใช้จนขายรถไปตอน 37X,XXX กม. เกียร์ก็ไม่ได้ฟังแต่อย่างใด แค่รำคาญใจนิดๆ) กับตอนที่ใช้ CIVIC FB 1.8 อยู่ ก็ไม่มีเสียงวี๊ดแบบนี้อ่ะค่ะ

แต่ CRV ตัวนี้ไม่ใช่ CVT ใช่มั้ยคะ ถ้าดังแบบนี้จะมีปัญหามั้ย
รถคันอื่นๆดังกันบ้างมั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

vivarod ไมล์สะสม LV.14
ไมล์สะสม LV.14

แอร์หรือเปล่าครับ ผมเคยเป็นเสียงแบบนี้ สรุปเป็นที่แอร์ครับ อีกอย่างคืออาจจะเป็นที่ปลายท่อติดไม่ดีหรือเปล่าไม่ทราบครับ ลองสังเกตุนะครับ
เอ็ม ครับ
CRV G4 2.0 E

vivarod เขียน:
แอร์หรือเปล่าครับ ผมเคยเป็นเสียงแบบนี้ สรุปเป็นที่แอร์ครับ อีกอย่างคืออาจจะเป็นที่ปลายท่อติดไม่ดีหรือเปล่าไม่ทราบครับ ลองสังเกตุนะครับ

ปลายท่อไม่ได้ติดอ่ะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ เดี๋ยวลองสังเกตดูอีกทีค่ะ

Puwanut ภาพประจำตัวสมาชิก
ไมล์สะสม LV.2
ไมล์สะสม LV.2

รถสี: White
รุ่นรถ: 2.0S
รหัสสมาชิก : CG4T No: 265
สิ่งที่อยากจะบอก: LOVE CR-V
ของผมเสียงเร่งความเร็วตอนออกตัวยังกะ รถดีเซล เสียงครางเบาๆ แต่ได้ยินแล้วรำคาญเหมือนกันครับ ไม่รู้ผิดปกติรึเปล่า

rgo ไมล์สะสม LV.23
ไมล์สะสม LV.23

เสียงวี้ดที่ได้ยินน่าจะเป็นเสียงรอบเครื่องปกตินะ เมื่อเช้าลองฟังตามที่บอกก็เป็นจังหวะเดียวกันรอบเดียวกัน เอางี้มีวิธีนึงถ้าติดไฟแดงอยู่คันหน้านะ กดคันเร่งเลยคะกดยาว กดหนักหน่อยคุณearthja55 จะได้ไม่ได้ทันฟังเสียงนี้เลย รอบเปลี่ยนเร็วแทบจะไม่ต้องฟังกัน
สบายใจเถอะคะน่าจะปกติ :lol:

rgo เขียน:
เสียงวี้ดที่ได้ยินน่าจะเป็นเสียงรอบเครื่องปกตินะ เมื่อเช้าลองฟังตามที่บอกก็เป็นจังหวะเดียวกันรอบเดียวกัน เอางี้มีวิธีนึงถ้าติดไฟแดงอยู่คันหน้านะ กดคันเร่งเลยคะกดยาว กดหนักหน่อยคุณearthja55 จะได้ไม่ได้ทันฟังเสียงนี้เลย รอบเปลี่ยนเร็วแทบจะไม่ต้องฟังกัน
สบายใจเถอะคะน่าจะปกติ :lol:

ขอบคุณค่ะ
ถ้าคันอื่นๆก็เป็นเหมือนกันก็คงไม่ซีเรียสอะไรค่ะ เพราะคงเป็นธรรมชาติของรถเอง

รุ่นรถ: CRV 2.0E
รหัสสมาชิก : CG4T No: 248
ของผมก็เป็นครับ จะดังตอนเร่งรอบสูง ตอนใกล้จะเปลี่ยนเกียร์ พอเปลี่ยนเกียร์แล้วเสียงก็หายไป
ไม่รู้ผิดปกติหรือป่าวอ่ะครับ ได้ยินมานานจนชิน นึกว่ารถติดเทอร์โบ :lol:

earntino ภาพประจำตัวสมาชิก
Moderator
Moderator

รถสี: Black
รุ่นรถ: 2.4 4WD
รหัสสมาชิก : CG4T No: 013
สิ่งที่อยากจะบอก: ...ขอเป็นเพียงคนดี ในโลกของเธอคนเดียว
...ไม่กล้าฟันธงนะครับว่า เป็นเสียงบล็อคเครื่อง R20A หรือเปล่า?
...คันของผมไม่มีเสียงแบบนี้ไม่ว่าจะเดินรอบต่ำหรือสูง บล็อคเครื่อง K24Y1 แต่ก็ตอบตรงไม่ได้อีกเพราะ มีการปรับแต่งไปหลายรายการไม่ว่าช่วงล่างหรือท่อสูตร ฯลฯ
...ลองรอฟังเพื่อนๆ 2.4 ดูครับ

.
.
...ปุถุชนสาธารณะที่สามารถเข้าถึงได้ง่ายโดยไม่มีเงื่อนไข 081-6222691
.
รูปภาพ

Wihok_14 ไมล์สะสม LV.4
ไมล์สะสม LV.4

รถสี: นำ้เงิน
รุ่นรถ: G4 2.4wd
รหัสสมาชิก : CG4T No: 014
สิ่งที่อยากจะบอก: แค่หยุด ก็สุขใจ
ของผมล๊อตแรก 2.4. มีเสียงดังครางหึ่งๆทึ่ห้องเครื่อง ให้ช่างฟัง บอกว่าดังที่ลูกรอกสายพาน รอเครมศูนย์ แอบเซ็งว่าทำไมไปเร็วจัง...
Wihok_14

Ysp ไมล์สะสม LV.1
ไมล์สะสม LV.1

รถสี: ขาว
รุ่นรถ: CRV 2.4 4WD
รหัสสมาชิก : CG4T No: 390
ของผม 2.4 4WD เดิมๆ สัปดาห์นี้เพิ่งจะเป็นเสียงดังวี๊ดๆ ตลอด ดังมากตอนออกตัว และเมื่อขับออกไปก็เบาลง พอแตะคันเร่งก็มีเสียงดังตามมา
ขับแล้วรู้สึกรำคาญมากครับ เสียงดังมาจากห้องเครื่องครับ
.......รักการเดินทาง ท่องเที่ยวไปกับรถคู่ใจ CRV2.4WD & X6 3.0D xdrive

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปัญหาการใช้งาน CRV G4

CRVG4THAILAND.COM Designed By Psychosis_kill

000